• Tư vấn tuyển sinh

    02253.625.625 - 0945.625.625
  • Hỗ trợ PM kế toán

    0976.625.625
  • Tư vấn kế toán - thuế

    0905.625.625
2020-11-23 08:47:46 337 Lượt xem
 

Trường hợp lao động nghỉ việc trước khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản hay không? Hãy cùng Trung tâm đào tạo kế toán VAT tìm hiểu qua bài viết sau:

 

Căn cứ Luật Bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH 13 ngày 20/11/2014:

Lao động nghỉ việc trước khi sinh con được hưởng chế độ thai sản nếu đáp ứng đủ điều kiện:

 

Theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH 13 ngày 20/11/2014

 

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

 

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

 

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên. Mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

 

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

 

KẾT LUẬN:

 

Như vậy, lao động nghỉ việc trước thời điểm sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm như sau:

 

– Đóng từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con

 

– Hoặc đóng từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

 

Ví dụ: Bà Nguyễn Thị A đang làm việc tại Công ty cổ phần ABC. Bà A đóng BHXH từ tháng 05/2017 đến tháng 02/2018. Bà A xin nghỉ việc từ 01/03/2018, ngày dự sinh là 15/09/2018.

 

Như vậy: Bà A dự sinh vào tháng 9/2018. Thì 12 tháng trước khi sinh con tính từ 07/2017 đến tháng 08/2018. Trong thời gian này, bà A tham gia BHXH từ 07/2017 đến 02/2018. Như vậy bà A đã tham gia BHXH được 8 tháng (> 6 tháng) như quy định nêu trên bà A đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

 

Xem thêm: Một số đặc quyền dành cho lao động nữ có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi

 

 

Trung tâm đào tạo kế toán VAT chúc các bạn thành công!

 

Các bạn muốn tìm hiểu chuyên sâu hơn về thuế TNCN, TNDN... Kỹ năng quyết toán thuế thì có thể tham gia: Lớp học kế toán thuế thực tế chuyên sâu tại trung tâm đào tạo kế toán VAT Hải phòng

 

 

 

Chia sẻ bài viết: 



Bản quyền 2015: Trung tâm đào tạo kế toán VAT

Địa chỉ: 314 Lạch Tray - Ngô Quyền - Hải Phòng

Điện thoại: 02253.625.625 - 0905.625.625

Email: vatjsc@gmail.com

Facebook: "Cộng đồng kế toán VAT"

0905.625.625