• Tư vấn tuyển sinh

    02253.625.625 - 0945.625.625
  • Hỗ trợ PM kế toán

    0976.625.625
  • Tư vấn kế toán - thuế

    0905.625.625
2022-12-08 08:52:31 103 Lượt xem
 

Khấu trừ thuế TNCN luôn là vấn đề được mọi người rất quan tâm. Vậy tiền hoa hồng có phải khấu trừ thuế TNCN không? Hãy cùng tham khảo các quy định liên quan đến khấu trừ thuế TNCN đối với tiền hoa hồng trong bài viết sau đây của Trung tâm đào tạo kế toán VAT:

 

1. Có phải khấu trừ thuế TNCN đối với tiền hoa hồng không?

 

Trước hết chúng ta cần nắm rõ khái niệm “tiền hoa hồng” là gì? Hiện nay, pháp luật chưa có quy định chi tiết về tiền hoa hồng; nhưng ta có thể hiểu đơn giản, tiền hoa hồng là số tiền thù lao mà người ủy thác trả cho người trung gian (làm đại lý hay môi giới) về những dịch vụ đã làm tùy thuộc tính chất và khối lượng công việc. Cụm từ “hoa hồng” này thường xuất hiện trong các giao dịch dân sự, khi một người thực hiện vai trò môi giới hay làm trung gian giữa bên mua và bên bán.

 

Căn cứ Khoản c, Điểm 2, Điều 2 của Thông tư số 111/2013/TT-BTC do Bộ Tài chính ban hành ngày 15/08/2013 hướng dẫn thực hiện Luật thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân hướng dẫn:

 

“c) Tiền thù lao nhận được dưới các hình thức như:

– tiền hoa hồng đại lý bán hàng hóa, tiền hoa hồng môi giới;

– tiền tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học, kỹ thuật;

– tiền tham gia các dự án, đề án;

– tiền nhuận bút theo quy định của pháp luật về chế độ nhuận bút;

– tiền tham gia các hoạt động giảng dạy;

– tiền tham gia biểu diễn văn hoá, nghệ thuật, thể dục, thể thao;

– tiền dịch vụ quảng cáo;

– tiền dịch vụ khác, thù lao khác.”

 

Như vậy, các khoản tiền hoa hồng đại lý bán hàng, tiền hoa hồng môi giới được xem là tiền công, tiền lương mà người lao động nhận được từ người sử dụng lao động.

 

=> Theo đó, các khoản tiền này sẽ được tính là khoản thu nhập phải đóng thuế, người nhận được có trách nhiệm nộp thuế thu nhập cá nhân đối với tiền hoa hồng. Chính vì vậy, có thể kết luận rằng pháp luật quy định phải khấu trừ thuế TNCN đối với tiền hoa hồng.

 

2. Cách tính thuế thu nhập cá nhân từ tiền hoa hồng môi giới

 

Theo quy định của Thông tư số 111/2013/TT-BTC, có 02 trường hợp tính thuế TNCN từ tiền hoa hồng môi giới như sau:

 

Trường hợp 1: Người lao động không ký hợp đồng hoặc ký hợp đồng thời hạn dưới 3 tháng có mức thu nhập là tiền hoa hồng từ 2.000.000 đồng/lần trở lên thì tổ chức, cá nhân trả tiền hoa hồng sẽ khấu trừ thuế TNCN trước khi trả cho người lao động theo mức 10%.

 

Trường hợp 2: Đối với trường hợp người lao động cư trú ký hợp đồng từ ba (03) tháng trở lên thì tổ chức, người trả thu nhập hoa hồng thực hiện khấu trừ thuế theo công thức Biểu thuế lũy tiến từng phần như sau:

 

Tiền thuế TNCN phải nộp = Thu nhập tính thuế (bao gồm tiền hoa hồng) x Thuế suất theo từng bậc lũy tiến

 

Trên đây là các quy định liên quan đến khấu trừ thuế TNCN đối với tiền hoa hồng mà doanh nghiệp cần lưu ý để tránh những rủi ro không đáng có về mặt pháp lý trong quá trình chi trả thu nhập cho người lao động.

 

Xem thêm: Hướng dẫn Chuyển đổi Chứng từ điện tử khấu trừ thuế TNCN

 

 

 

Công ty Cổ phần VAT tự hào luôn cung cấp các dịch vụ tốt nhất:

 

- Dịch vụ tư vấn thành lập Doanh nghiệp, thay đổi bổ sung đăng ký kinh doanh

- Nhà phân phối Hóa đơn điện tử, Chữ ký số và Phần mềm Bảo hiểm xã hội

- Nhà cung cấp và phân phối Phần mềm kế toán ADSOFT

- Trung tâm đào tạo kế toán VAT liên tục đào tạo các lớp: Kế toán Trưởng, Kế toán Tổng hợp, Kế toán Xây dựng, Kế toán Xuất nhập khẩu, Kế toán Dịch vụ - Vận tải…

 

-> Chúng tôi luôn cam kết đồng hành hỗ trợ doanh nghiệp trong suốt quá trình sử dụng

-> Tư vấn chuyên môn, nghiệp vụ kế toán, vướng mắc thuế, cách xử lý các tình huống liên quan đến Phần mềm kế toán, Hóa đơn điện tử

-> Đội ngũ nhân viên, giáo viên nhiều kinh nghiệm am hiểu về luật thuế có thể hỗ trợ đơn vị, học viên bất cứ lúc nào

 

 

Để được tư vấn và hỗ trợ, vui lòng liên hệ số điện thoại 0905.625625 hoặc 0945.625625!

 

Trung tâm đào tạo kế toán VAT (Số 314 Lạch Tray - Hải Phòng) chúc các bạn thành công!

 

Chia sẻ bài viết: 



Bản quyền 2015: Trung tâm đào tạo kế toán VAT

Địa chỉ: 314 Lạch Tray - Ngô Quyền - Hải Phòng

Điện thoại: 02253.625.625 - 0905.625.625

Email: vatjsc@gmail.com

Facebook: "Cộng đồng kế toán VAT"

0905.625.625